5 กรกฎาคม 2565 คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล พญาไท เตรียมความพร้อมสำหรับการป้องกันและระงับอัคคีภัย ผ่านการจัดกิจกรรมซ้อมหลักสูตรดับเพลิงขั้นต้น ประจำปี พ.ศ. 2565 ให้กับนักศึกษาและบุคลากรจำนวนรวม 57 คน เน้นสร้างความมั่นใจและชำนาญในการใช้ถังดับเพลิงชนิดคาร์บอนไดออกไซด์จำนวน 40 ถัง ที่ประจำภายในอาคารของคณะฯ ได้อย่างถูกวิธีและปลอดภัย ตามกฎกระทรวงกำหนดมาตรฐานในการบริหาร จัดการ และดำเนินการด้านความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงานเกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัย พ.ศ. 2555 โดยมีวิทยากรสังกัดสถานีดับเพลิงและกู้ภัยลาดกระบังมาดำเนินการฝึกซ้อม ณ ลานระหว่างห้องประชุมอาคารสตางค์ มงคลสุข และอาคารหน่วยสัตว์ทดลอง
![](https://science.mahidol.ac.th/sdgs/wp-content/uploads/2022/08/Jul65-5-3.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/sdgs/wp-content/uploads/2022/08/Jul65-5-4.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/sdgs/wp-content/uploads/2022/08/Jul65-5-5.jpg)