29 กันยายน 2564 คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล เชิดชู 13 บุคลากร ผู้ทรงคุณค่าในงาน “วันวานที่พากเพียร สู่วันเกษียณที่ภาคภูมิ” ร้อยรัก ใจผูกพัน 13 บุคลากรผู้เกษียณอายุงาน ประจำปี 2564 โดยจัดพิธีทำบุญและถวายสังฆทานแด่พระสงฆ์จากวัดสุทัศนเทพวราราม ณ บริเวณลานตึกกลม และในโอกาสอันดีนี้ได้นิมนต์ท่านเจ้าอาวาสทำพิธีเจิม หอพระพุทธมงคลนิมิตวิทยมหิดลญาณ หอพระที่ได้รับความเสียหายจากกิ่งไม้หักตกลงบนหลังคาและได้รับการบูรณะจากการร่วมแรงร่วมใจ แรงศรัทธาจากประชาคมคณะวิทยาศาสตร์ ฯ
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-22.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-25.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-29.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-23.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-26.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-30.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-24.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-27.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-28.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-31.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-32.jpg)
จากนั้นเป็นพิธีมุทิตาจิต รองศาสตราจารย์ ดร.พลังพล คงเสรี คณบดี ประธานในพิธีเปิดงาน แสดงมุทิตาจิต และขอบคุณผู้เกษียณอายุงานทุกท่านที่ร่วมกันสร้างคุณค่าแก่สังคมใต้ร่มตึกกลม บ้านหลังที่ 2 ด้วยความรัก ความผูกพัน ที่เต็มไปด้วยมิตรภาพอันดี จากนั้น ดร.รุจเรขา วิทยาวุฑฒิกุล ได้เล่า “เรื่องเล่าเร้าพลัง” นำแนวคิดในการใช้ชีวิต และหลักในการทำงานของผู้เกษียณอายุแต่ละท่านและของตัวท่านเองมาสร้างแรงบันดาลใจในการทำงานให้แก่ผู้ร่วมงาน และฝากถึงคนรุ่นหลังที่จะเข้ามาทำงานที่คณะวิทยาศาสตร์ ให้นำแนวคิดเหล่านี้สร้างพลังงานบวกในการทำงานเพื่อเป็นสิ่งที่จะนำพาไปสู่ความสำเร็จในอนาคต มีความรักในงาน และมีความเพียร สมดั่ง “ไม้ใหญ่ รากต้องลึก” พร้อมทิ้งท้ายไว้ว่า “The Future is in your hands” อนาคตในคณะอยู่ในมือของเรา… ต่อด้วย รองศาสตราจารย์ ดร.สุรีย์มาศ บัวเทศ เป็นตัวแทน 13 ผู้เกษียณกล่าวความในใจขอบคุณ ในช่วงท้ายของงานคณบดีมอบของที่ระลึกเพื่อแสดงความขอบคุณและถ่ายภาพร่วมกันด้วยบรรยากาศที่อบอุ่น
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-49.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-46.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-45.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-42.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-39.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-36.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-18.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-17.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-10.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-35.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-47.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-44.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-41.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-38.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-20.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-19.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-16.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-11.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-33.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-48.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-43.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-40.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-37.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-21.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-15.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-14.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-12.jpg)
ทั้งนี้ภายในงานยังมีการจัดนิทรรศการภาพถ่ายและผลงานของ 13 ผู้เกษียณอายุงานในปี 2564 นี้ ได้แก่
- รองศาสตราจารย์ ดร.สุรีย์มาศ บัวเทศ ภาควิชาจุลชีววิทยา
- คุณรุ่งลาวรรณ เชวงเกียรติกุล ภาควิชาจุลชีววิทยา
- ดร.จินรภา โพธิกสิกร ภาควิชาจุลชีววิทยา
- คุณพูลสุข พ่วงเรือ ภาควิชาชีวเคมี
- รองศาสตราจารย์ ดร.ปัทมาภรณ์ กฤตยพงษ์ ภาควิชาชีววิทยา
- คุณจิณณพัติ คงคาดิษฐ ภาควิชาชีววิทยา
- รองศาสตราจารย์ ดร.จรัญญา ณรงคะชวนะ ภาควิชาเทคโนโลยีชีวภาพ
- รองศาสตราจารย์ ดร.วรรณีย์ จิรอังกูรสกุล ภาควิชาพยาธิชีววิทยา
- รองศาสตราจารย์ ดร.ครรชิต ธรรมศิริ ภาควิชาพฤกษศาสตร์
- คุณอนุรักษ์ มีจำรัส งานการศึกษา
- คุณฉัฐรักข์ วัยเจริญ งานแพทยศาสตร์และบัณฑิตศึกษา
- ดร.รุจเรขา วิทยาวุฑฒิกุล งานสารสนเทศและห้องสมุดสตางค์ มงคลสุข
- คุณสรวง อุดมวรภัณฑ์ งานสารสนเทศและห้องสมุดสตางค์ มงคลสุข
โดยในปีนี้คณะวิทยาศาสตร์ ฯ ได้ดำเนินการจัดงานเป็นแบบ Hybrid Event โดยถ่ายทอดสดผ่านระบบออนไลน์ Cisco Webex Meetings และในพื้นที่ ณ ห้องประชุม L01 และพิธีสงฆ์ บริเวณลานตึกกลม ซึ่งได้รับการอนุญาตจากเขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร ให้จัดกิจกรรมตามประเพณี ภายใต้มาตรการป้องกันการระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-67.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-56.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-57.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-7.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-3.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-2.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-55.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-54.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-53.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-5.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-66.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-52.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-62.jpg)
![](https://science.mahidol.ac.th/news/wp-content/uploads/2021/09/Sep64-29-63.jpg)
เขียนข่าว : นางสาวจิรนันท์ นามั่ง
ตรวจสอบโดย : ผศ. ดร.ศศิวิมล แสวงผล
ภาพข่าวโดย: นาย นภาศักดิ์ ผลพานิช, หอสมุดและคลังความรู้ มหาวิทยาลัยมหิดล
เว็บมาสเตอร์: นางสาวจิรนันท์ นามั่ง
วันที่ 29 กันยายน 2564